Nazarin dabbobi ya bayyana sabuwar hanyar magance cututtukan zuciya
Nazarin dabbobi ya bayyana sabuwar hanyar magance cututtukan zuciya
Anonim

Masana kimiyya a Johns Hopkins sun nuna a cikin gwaje-gwajen dakin gwaje-gwaje a cikin berayen cewa toshe aikin furotin mai sigina a cikin ƙwayoyin tsokar zuciya yana toshe mummunar illar cutar hawan jini ga zuciya. Waɗannan sun haɗa da haɓakar tsokar zuciya, samuwar tabo da asarar girmar jijiya.

Musamman ma, ƙungiyar Johns Hopkins ta gano cewa tsoma bakinsu ya dakatar da canza yanayin haɓakar haɓakar beta (TGF-beta) a daidai wurin da ake kira nau'in mai karɓar tantanin halitta 2 a cikin ƙwayoyin tsoka na zuciya. Kashe ayyukansa a cikin wannan nau'in tantanin halitta an hana hanyoyin don hypertrophy, fibrosis, da angiogenesis ta hanyar dakatar da siginar TGF-beta mara kyau, wanda yawanci ana lura dashi a cikin gazawar zuciya, a cikin duk sauran nau'ikan sel marasa tsoka a cikin tasoshin jini da nama mai fibrous. Koyaya, toshe siginar TGF-beta a cikin ƙwayoyin da ba na tsoka ba bai hana ci gaban cuta ba.

A cikin gwaje-gwaje daban-daban guda goma sha biyu, ta yin amfani da berayen da aka canza ta hanyar sinadarai don zaɓin toshe hanyoyi daban-daban na TGF-beta, masu bincike sun sami damar nuna inda furotin mai sigina ya sami babban tasirinsa akan aikin zuciya da kuma tantance yadda ayyukansa marasa tsari ke haɓaka cututtukan zuciya.

"Yanzu mun san game da muhimman ayyuka da takamaiman munanan ayyuka da TGF-beta ke takawa a cikin nau'i na cututtukan zuciya na kowa, za mu iya ƙoƙarin yin koyi da gwaje-gwajen gwaje-gwajenmu don haɓaka takamaiman magungunan ƙwayoyi waɗanda ke dakatar da halayen sarkar a cikin tsokar zuciya. da TGF-beta type 2 cell receptor location, "in ji babban mai binciken binciken kuma likitan zuciya, David Kass, MD Kass farfesa ne a Makarantar Magunguna ta Jami'ar Johns Hopkins da Cibiyar Zuciya da Zuciya.

Binciken ƙungiyar Kass, wanda za a buga a cikin Juni edition na Journal of Clinical Investigation, an yi imanin ya nuna shaidar farko na yadda TGF-beta ke motsawa daban-daban ta nau'o'in sel daban-daban a cikin zuciya da kuma abin da ya haifar da hanyoyin inganta ciwon zuciya, da mafi yawan nau'in cututtukan zuciya. Kusan Amurkawa miliyan 6 an kiyasta suna da yanayin.

Kass ya ce binciken da aka yi a baya ya nuna cewa TGF-beta ya taka rawa gauraya a cututtukan zuciya daban-daban, yana rage kumburin jijiya a wasu yayin da yake cutar da bawul da aikin jijiya a wasu, kamar masu fama da cutar Marfan. Har ya zuwa yanzu, duk da haka, babu wani bayani game da dalilin da ya sa kowane ɗayan waɗannan bambance-bambance ya faru, waɗanne sel ne ke sarrafa siginar TGF-beta, da kuma waɗanne enzymes ke motsawa a sakamakon.

A cikin sabon binciken, masu bincike sun kuma gano cewa a cikin mice tare da cutar hawan jini, toshewar TGF-beta nau'in 2 cell receptor ya dakatar da ayyukan wani nau'in furotin mai daidaitawa, wanda ake kira TGF-beta activated kinase (TAK-1). Kunna shi da alama yana taka muhimmiyar rawa wajen haɓakar zuciya da kuma ɓoye sunadaran da ke da alaƙa da tabo, da kuma wasu waɗanda ke da alaƙa da samuwar jijiyoyin jini.

Masu bincike sun fara binciken tare da alluran TGF-beta da ke kawar da ƙwayoyin rigakafi don ganin ko za su iya ƙarfafa siginar TGF-beta mai gazawar zuciya. Amma cutar ta yi muni a cikin berayen da zukatansu suka haifar da hawan jini, kuma alamar TGF-beta ta ci gaba da kasancewa a cikin ƙwayoyin tsoka duk da cewa an danne ta a cikin wasu ƙwayoyin zuciya. Ayyukan wasu nau'ikan sunadaran guda biyu waɗanda ke da alaƙa da TGF-beta ma an raba su, tare da ayyukan sunadaran Smad waɗanda aka kashe a waje da ƙwayoyin tsoka kawai, yayin da samar da TAK-1 ya ci gaba. Wannan ya jagoranci Kass da tawagarsa don bincika abin da ke faruwa daban-daban a cikin ƙwayoyin tsoka.

Gwaji na gaba a cikin berayen da aka zaɓa don rasa ɗaya daga cikin masu karɓar TGF-beta guda biyu a cikin ƙwayoyin tsoka ya nuna cewa toshe kawai TGF-beta nau'in mai karɓar tantanin halitta 2 yana rufe duka ayyukan Smad da TAK-1, haɓaka haɓakawa da tabo. Toshe kawai mai karɓar nau'in TGF-beta 1, duk da haka, ya kasa toshe ayyukan TAK-1, kuma cutar-ƙaramar TGF-beta siginar ta ci gaba a cikin ƙwayoyin zuciya marasa tsoka.

Masu bincike sun tsara ƙarin gwaje-gwaje a cikin dabbobin sinadarai waɗanda ke toshe TAK-1 a matsayin yuwuwar jiyya don raunin zuciya ko wasu nau'ikan cututtukan zuciya.

Shahararren taken