Ecstasy hade da na kullum canji a cikin aikin kwakwalwa
Ecstasy hade da na kullum canji a cikin aikin kwakwalwa
Anonim

Ecstasy - miyagun ƙwayoyi "rave" ba bisa ka'ida ba wanda ke haifar da jin daɗi da jin daɗi - ya kasance a cikin labarai kwanan nan a matsayin yiwuwar warkewa. Gwaje-gwaje na asibiti suna gwada Ecstasy a cikin maganin cututtukan cututtuka na baya-bayan nan.

Amma kanun labarai kamar ɗaya a cikin sashin kiwon lafiya na mujallar Time a watan Fabrairu - "Ecstasy as far: shin wasu munanan tasirin sa sun wuce gona da iri?" - damuwa Ronald Cowan, MD, Ph.D., masanin farfesa na ilimin hauka.

Ƙungiyarsa ta ba da rahoto a cikin watan Mayu na Neuropsychopharmacology cewa yin amfani da Ecstasy na wasanni yana hade da wani canji na yau da kullum a cikin aikin kwakwalwa.

"Akwai tashin hankali a fagen ilimin tabin hankali da tunani tsakanin waɗanda ke tunanin Ecstasy na iya zama magani mai mahimmanci wanda ba a gwada shi ba saboda tsoro da yawa, da kuma waɗanda ke da damuwa game da illolin da miyagun ƙwayoyi ke iya haifarwa," in ji Cowan.

"Ba mu kasance a gefe ɗaya ko ɗaya ba; muna ƙoƙari ne kawai don gano abin da ke faruwa a cikin kwakwalwa - shin akwai wata shaida ga canje-canje na dogon lokaci a cikin kwakwalwa?"

Sakon da ke cikin rahotannin labarai yana buƙatar zama daidai, in ji Cowan. Nazarin tawagarsa ya nuna cewa sakon na yanzu ya kamata ya kasance: "Idan kun yi amfani da Ecstasy a wasanni, da yawan amfani da ku, yawancin canje-canjen kwakwalwa za ku samu."

Cowan da abokan aikinsa sun yi nazarin kunna kwakwalwar ƙwaƙwalwa yayin haɓakawar gani, ta yin amfani da hoton maganadisu na maganadisu (fMRI), a cikin batutuwan da suka yi amfani da Ecstasy a baya (amma ba a cikin makonni biyu kafin yin hoto ba) da kuma cikin batutuwa waɗanda ba su yi amfani da Ecstasy a baya ba.

Sun sami ƙarin kunnawa kwakwalwa a cikin sassan kwakwalwa guda uku masu alaƙa da sarrafa gani a cikin masu amfani da Ecstasy tare da mafi girman tasirin rayuwa ga miyagun ƙwayoyi. Abubuwan da aka gano sun yi daidai da tsinkayar masu binciken bisa ga sakamako daga nau'ikan dabbobi: cewa amfani da Ecstasy yana da alaƙa da asarar siginar serotonin, wanda ke haifar da haɓaka-haɓaka (ƙarar kunnawa) a cikin kwakwalwa.

Ƙaƙƙarfan haɓakawa yana nuna hasara a cikin ingancin kwakwalwa, in ji Cowan, "ma'ana yana ɗaukar ƙarin yankin kwakwalwa don sarrafa bayanai ko yin wani aiki."

Masu binciken sun gano cewa wannan sauyi na tashin hankalin kwakwalwa bai dawo daidai ba a cikin batutuwan da ba su yi amfani da Ecstasy fiye da shekara guda ba.

"Muna tsammanin wannan canji a cikin tashin hankali na cortical na iya zama na dindindin, mai dadewa, har ma da dindindin, wanda shine ainihin damuwa," in ji Cowan, lura da cewa masu amfani da Ecstasy a cikin binciken matasa ne (18 zuwa 35 shekaru). "Tambayar ita ce me zai faru da kwakwalwarsu yayin da suka tsufa sama da shekaru 60 masu zuwa."

Cowan ya ce yanayin haɓaka-haɓaka yana kama da wanda aka lura a cikin karatun fMRI na mutane waɗanda ke cikin haɗari ga, ko tare da farkon cutar Alzheimer.

"Ba na cewa waɗannan mutane suna cikin haɗarin haɓakar hauka ba, amma cewa akwai asarar ƙwarewar kwakwalwa a cikin amfani da Ecstasy na nishaɗi da farkon Alzheimer's."

Abubuwan da aka gano sun nuna cewa haɓakar haɓakar ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwa (ƙarar kunnawa a cikin fMRI scans) na iya zama mai amfani da biomarker don Ecstasy-induced neurotoxicity, wanda masu binciken za su ci gaba da yin nazari.

"Manufarmu ita ce mu iya sanar da mutane ko maganin yana haifar da lahani na dogon lokaci ko a'a," in ji Cowan. "Wannan yana da matukar mahimmanci saboda miliyoyin mutane suna amfani da shi."

Binciken Ƙasa na 2009 akan Amfani da Magunguna da Lafiya ya kiyasta cewa mutane miliyan 14.2 12 shekaru ko fiye a Amurka sun yi amfani da Ecstasy a rayuwarsu; Mutane 760,000 sun yi amfani da Ecstasy a cikin watan kafin a yi bincike.

Cowan kuma yana da sha'awar tantance adadin Ecstasy masu guba, da ko akwai lahani na kwayoyin cutar guba. Idan gwajin asibiti ya nuna cewa maganin yana da fa'idodin warkewa, yana da mahimmanci a san haɗarin, in ji shi.

Shahararren taken