Magungunan rigakafi: Barazana na Superbug yana jagorantar Likitoci don Ba da Shawarar Cikakkun Jiyya
Magungunan rigakafi: Barazana na Superbug yana jagorantar Likitoci don Ba da Shawarar Cikakkun Jiyya
Anonim

An gano a cikin 1940s, maganin rigakafi magunguna ne masu ƙarfi waɗanda ke kashe cututtukan ƙwayoyin cuta, gami da tarin fuka, strep makogwaro, da cututtukan urinary fili. Ko da yake suna da tasiri sosai ga cututtuka da yawa, waɗannan magungunan ba su da ƙarfi ta fuskar ƙwayoyin cuta da cututtuka da yawa da suke haifarwa, gami da mura da mura. Da yake ba da takardar sayan magani don maganin rigakafi, likitoci da yawa za su gargaɗi majiyyatan su su sha duk magungunan ko da bayan kun ji daɗi - “kada ku daina har sai duk kwayoyin sun tafi.”

Me yasa kalmomi masu tsanani da ke hade da maganin rigakafi?

kwayoyin cuta

Bacteria su ne ƙananan kwayoyin halitta masu guda ɗaya. Jikin ku yana da tarin ƙwayoyin cuta da yawa, waɗanda ke rayuwa a cikin sashin narkewar abinci, akan fatar ku, a cikin baki da al'aura. Abin mamaki, ƙwayoyin ƙwayoyin cuta a cikin jikinka sun fi sel ɗan adam yawa da 10 zuwa ɗaya. Yawancin waɗannan ƙananan ƙwayoyin cuta, musamman waɗanda ke cikin hanjin ku, suna ba da taimako da ake buƙata da yawa tare da mahimman hanyoyin nazarin halittu, kamar lalata abincinku.

Bacteria, don haka, abokanka ne mafi yawancin… ko da wani lokacin kwaro na abokan gaba ya mamaye ku kuma yana sa ku rashin lafiya. Lokacin da aka rubuta maganin rigakafi, nufin shine a kashe kawai munanan ƙwayoyin cuta da ke haifar da rashin lafiyar ku yayin barin ƙwayoyin cuta masu amfani.

Abin takaici, miyagun ƙwayoyi za su kashe wasu kawai, amma ba duka ba, na miyagun ƙwayoyin cuta. Kamar dai yadda sauran kwayoyin halitta sukan zama rikida bayan lokaci, muggan kwayoyin cuta da suke iya rayuwa suna iya canza DNA dinsu domin su yi karfi fiye da maganin, ba za a iya kashe su ba - wannan shine "juriya da kwayoyi." Tare da kowane kashi na maganin rigakafi, mafi kusantar wasu daga cikin kwayoyin da ke tsira za su zama masu jure wa ƙwayoyi. Galibi, ana kiran waɗannan ƙwayoyin cuta masu juriya da “superbugs”.

Hoton da ba a gani ba ya fi rikitarwa. A duk lokacin da ka sha maganin rigakafi, kana kuma kashe wasu kwayoyin cutar da ke zaune a cikinka. Za a ƙirƙiri ɗan ƙaramin fanko, wanda zai ƙyale duk wani ƙwayoyin cuta masu juriya su yi gaggawar shiga, su yawaita, da canja wurin juriyarsu zuwa wasu ƙwayoyin cuta. Don haka, yawan amfani da magungunan kashe qwari – yin amfani da waxannan magungunan a lokacin da jiki zai warke da kansa ko kuma amfani da waxannan magungunan wajen kamuwa da cututtuka masu yaduwa da ba sa maganin su – na taimaka wa matsalar qwarai.

A cikin babban hoto, abin da wannan ke nufi gare ku shine babban haɗari. Idan kwayoyin cutar da ke cikin ku sun zama masu jure wa miyagun ƙwayoyi, za ku iya kamuwa da kamuwa da cuta mai maimaitawa, wanda zai fi wuyar magani - magani iri ɗaya ba zai yi aiki ba kuma za a rubuta sabon maganin rigakafi. A kowace shekara, cututtukan da ke jure ƙwayoyin ƙwayoyin cuta suna cutar da kusan Amurkawa miliyan biyu, in ji rahoton CDC, yayin da ake kashe 23, 000. Daɗaɗawa, cututtukan da za su iya jurewa suna faruwa a ko'ina, kodayake galibi suna faruwa a asibitoci, gidajen kulawa, da makamantansu.

kwayoyin cuta

Lokacin da likita ya ba ku shawarar shan duk magungunan ku, to, bege shine duk ƙwayoyin cuta mara kyau a cikin tsarin ku za su lalace ba tare da mai tsira ba kuma sun zama masu juriya. Amma duk da haka lamarin ya fi rikitarwa kuma tabbas ya fi rigima. Kamar yadda wannan labarin na New York Times ya nuna, tsarin "daidaitacce" na maganin ƙwayoyin cuta ba komai bane illa "misali" tun da likitoci daban-daban za su ba da izini na tsawon lokaci na daban. A halin yanzu, wannan labarin Discover yana ba da rahoton sabbin bayanai daga bincike da yawa suna ba da tallafi ga ra'ayin cewa ƙananan allurai sun fi kyau kuma ba su da yuwuwar haifar da ƙwayoyin cuta masu juriya.

Ko da yake Medical Daily ba zai taba ba da shawarar ku yi biyayya ga likitocin ku ba tare da tunani ba, kuna biyan kuɗin shawarwarin ilimi game da abin da ya fi dacewa, don haka kuna iya tattauna batun kuma ku fahimci tunaninsu.

Ko daidai ko kuskure, likitoci suna ba da gargaɗin su don ku sha duk magungunan ku a matsayin ƙoƙari na hana bullar ƙwayoyin cuta masu ƙarfi. Duk da yake mafi yawan mutane suna samun sauƙin fahimtar cewa yawan amfani da waɗannan kwayoyi yana haifar da ƙwayoyin cuta masu juriya, mafi mahimmancin ra'ayi shine cewa rashin kulawa kuma na iya haifar da mummunan cututtuka. Abin baƙin ciki, a duk lokacin da kuka yi amfani da magunguna masu ƙarfi ba daidai ba, ba kawai za ku zama haɗari ga kanku ba har ma ga al'ummarku da ma duniya baki ɗaya.

Shahararren taken