Kawai Kwanaki 30 na Amfani da Opioid na iya ƙara haɗarin Bacin rai
Kawai Kwanaki 30 na Amfani da Opioid na iya ƙara haɗarin Bacin rai
Anonim

Mutane da yawa suna da amsa euphoric ga masu kashe raɗaɗi na opioid saboda tasirin da suke da shi akan sassan kwakwalwar da ke cikin lada. Amma sabon bincike da aka buga a cikin Annals of Family Medicine ya nuna cewa yin amfani da wannan maganin kashe zafi na dogon lokaci zai iya ƙara haɗarin kamuwa da sabon ciwon ciki.

Binciken ya nuna cewa an rubuta fiye da magunguna miliyan 200 don maganin opioids a Amurka kowace shekara, tare da sanannun sakamakon amfani da su ciki har da cin zarafi da yawan wuce gona da iri. Amma masu bincike sun gano cewa haɗarin baƙin ciki - rashin fahimtar sakamako mara kyau na amfani da opioid - yana ƙaruwa bayan kwanaki 30 na amfani.

"Sabon ciwon da ke da alaka da opioid yana hade da tsawon lokacin amfani amma ba kashi ba," Jeffrey Scherrer, marubucin marubucin binciken, ya rubuta a cikin binciken. "Masu lafiya da masu aiki ya kamata su sani cewa yin amfani da maganin analgesic na opioid na tsawon kwanaki 30 yana haifar da haɗarin sabon ciwon ciki."

Masu bincike sun tattara da kuma nazarin bayanai daga 70, 997 Veterans Health Administration (VHA) marasa lafiya, 13, 777 Baylor Scott & White Health (BSWH) marasa lafiya, da marasa lafiya 22,981 daga Tsarin Kiwon Lafiya na Henry Ford (HFHS). Marasa lafiya, waɗanda shekarun su ke tsakanin 18 zuwa 80, an rarraba su zuwa ƙungiyoyin tsawon lokaci na amfani da opioid guda uku a cikin tsarin kiwon lafiyar su: ɗaya zuwa kwanaki 30, kwanaki 31 zuwa 90, da fiye da kwanaki 90 na ci gaba da wadata. Don binciken, an ɗauki mahalarta masu ci gaba da amfani idan babu tazara fiye da kwanaki 30 da ya faru tsakanin ƙarshen takardar sayan magani da farkon wani.

opioids da mahalarta suka yi amfani da su sun hada da codeine, fentanyl, hydrocodone, hydromorphone, levorphanol, meperidine, oxycodone, oxymorphone, morphine, da pentazocine.

Binciken ya gano cewa kashi 12 cikin 100 na samfurin VHA, kashi 9 cikin dari na samfurin BSWH, da kashi 11 cikin dari na samfurin HFHS sun sami sabon ganewar asali don ciki. Sun gano cewa idan aka kwatanta da masu amfani da 1- zuwa 30-day, sabon-ɓacin rai ya ƙaru a cikin waɗanda ke da tsawon amfani da analgesic na opioid a cikin tsarin kiwon lafiya guda uku.

Daga cikin majinyatan VHA, kashi 11.6 na masu amfani da kwanaki 1 zuwa 30, kashi 13.6 na masu amfani da kwanaki 31 zuwa 90, da kashi 14.4 na tsawon fiye da masu amfani da kwanaki 90 sun sami sabon bacin rai. Daga cikin marasa lafiya na BSWH, lokuta na sabon-ɓacin rai ya karu daga 8.4 bisa dari tsakanin masu amfani da kwana ɗaya zuwa 30 zuwa 10.6 bisa dari don masu amfani da 31- zuwa 90-days zuwa 19 bisa dari tsakanin masu amfani fiye da 90-days. A cikin marasa lafiya na HFHS, lokuta na sabon-ɓacin rai ya karu daga 10.7 bisa dari tsakanin masu amfani da kwana ɗaya zuwa 30 zuwa kashi 14.8 tare da masu amfani da kwanaki 31 zuwa 90 zuwa kashi 19.3 ga waɗanda suka yi amfani da maganin fiye da kwanaki 90.

"Abubuwan da aka gano sun yi daidai da tsarin tsarin kula da lafiya guda uku duk da cewa tsarin suna da halaye daban-daban na marasa lafiya da alƙaluma," in ji Scherrer. Maganin Opioid ba a haɗa shi da mahimmanci tare da farkon bakin ciki ba.

Masu bincike sun ce ana iya bayyana sakamakon binciken ta hanyar tasirin opioids akan tsarin juyayi da matakan testosterone bayan amfani da dogon lokaci. Haɗin kai tsakanin amfani da opioid da ɓacin rai "ya kasance mai zaman kanta daga sanannun gudummawar jin zafi ga baƙin ciki," sun rubuta.

Shahararren taken