3 Daga Cikin Mutane 4 Da Suka Gwaji Mara Kyau Ga STDs Suna ɗaukar musu Magungunan rigakafi Ko ta yaya
3 Daga Cikin Mutane 4 Da Suka Gwaji Mara Kyau Ga STDs Suna ɗaukar musu Magungunan rigakafi Ko ta yaya
Anonim

Gonorrhea da Chlamydia cututtuka ne guda biyu da ake kamuwa da su ta hanyar jima'i da za a iya magance su da maganin rigakafi ko dai ta baki ko kuma ta hanyar allura. Babu shakka ya kamata a ba da magani kawai idan gwaje-gwaje sun nuna marasa lafiya suna da ɗaya daga cikin waɗannan cututtuka ko kuma idan sun kamu da su, amma sabon binciken da aka buga a cikin Mujallar American Journal of Infection Control ya gano cewa fiye da kashi 75 cikin 100 na marasa lafiya da aka yi wa maganin rigakafi a zahiri sun gwada rashin lafiya. ga wadannan cututtuka.

Masu bincike daga Asibitin St. John da Cibiyar Kiwon lafiya sun gudanar da nazarin marasa lafiya na gaggawa na gaggawa tare da alamun gonorrhea ko chlamydia don gano girman amfani da kwayoyin cutar da ba dole ba. Sun duba bayanan fiye da 1, 103 marasa lafiya waɗanda suka yi gwajin STD a cikin sashen gaggawa don ganin yawancin marasa lafiya na STD sun karbi maganin rigakafi ba tare da tabbatar da ganewar asali ba.

Daga cikin marasa lafiyar da aka bincika, kashi 40 cikin 100 sun karɓi maganin rigakafi don gonorrhea da/ko chlamydia. Koyaya, kashi 76.6 na waɗannan marasa lafiya a ƙarshe sun gwada rashin lafiya don samun STD. A halin yanzu, na kashi 60 cikin 100 da ba a kula da su ba, kashi 7 ne kawai suka gwada ingancin ko dai ko duka STDs.

"A matsayina na tsohuwar ma'aikaciyar jinya ta ER, na san cewa maganin rigakafi ga wadanda ake zargi, kamuwa da cutar STD da ba a tabbatar da su ba yana da kyau," Karen Jones, tsohuwar ma'aikaciyar jinya ta ER wadda ta jagoranci binciken, ta gaya wa Medical Daily. "Na yi mamakin ganin cewa adadin marasa lafiyar da ba su gwada cutar ta gaskiya sun haura kashi 75 cikin dari."

Waɗannan ƙididdiga masu ban mamaki na iya zama ƙasa da alaƙa da rashin kulawar ma'aikatan kiwon lafiya a cikin sashin gaggawa, kodayake hakan na iya taka rawa, kuma ƙari ga lokaci. Misali, majinyatan sashen gaggawa wadanda ke nuna alamun STDs yawanci ana tattara al'adun su. Koyaya, sakamakon waɗannan al'adun ba sa samuwa nan take, suna ɗaukar awanni 48 zuwa 72 don sakamako. A wannan lokacin, ana iya rubuta maganin rigakafi ba tare da an tabbatar da ganewar cutar STD ba, wanda zai haifar da amfani da ƙwayoyin cuta marasa amfani.

Fiye da kashi 50 cikin 100 na duk mutane za su kamu da cutar ta STD, wanda hakan ya sa ya zama babbar damuwa ga lafiyar jama'a a Amurka Menene ƙari, a shekarar da ta gabata Cibiyar Kula da Cututtuka da Cututtuka ta Amurka ta ce adadin gonorrhea da chlamydia suna harbi sama - tare da rahoto. Kwayoyin cutar chlamydia sun karu da kashi 2.8 cikin dari sannan gonorrhea ya karu da kashi 5.1 tsakanin shekarar 2013 zuwa 2014. An samu cutar ta chlamydia miliyan 1.4 a shekarar 2014, sama da kashi 2.8 bisa dari na shekarar da ta gabata, sai kuma 350,062 da aka ruwaito na chlamydia, wanda ya karu da kashi 5.1 a tsakanin shekarun.

Tare da ƙididdiga masu ban tsoro irin waɗannan, akwai sha'awar warkar da waɗannan STDs kafin su yada. Koyaya, fiye da rubuta maganin rigakafi don waɗannan cututtukan na iya haifar da cutarwa fiye da mai kyau.

“Yin amfani da kowane nau’in ƙwayoyin cuta na iya haifar da juriya. Dole ne a yi amfani da maganin rigakafi lokacin da ya dace (kamar lokacin da akwai cututtuka na gaskiya). Juriya ga maganin rigakafi zai sa ya fi wahala a magance cututtuka a nan gaba, "in ji Jones. "Akwai ma'auni mai ma'ana tsakanin rashin ci gaba da juriya na ƙwayoyin cuta ta hanyar yin amfani da su fiye da kima, amma har yanzu ana samun mutane don maganin STDs da za su iya samu."

A gaskiya ma, wani nau'in cutar gonorrhea mai jure wa magani ya bayyana a Leeds. Tun daga Maris 2015, an tabbatar da kamuwa da cutar 16 na "super-gonorrhea," kuma yanzu likitoci sun damu cewa wannan nau'in cutar na iya zama wanda ba za a iya magance shi ba. Azithromycin da ceftriaxone kwayoyi ne guda biyu da ake amfani da su a hade don warkar da STD, amma super-gonorrhea ya haifar da juriya ga azithromycin, kuma likitoci sun damu cewa ba zai dade ba har sai ceftriaxone ya zama mara amfani wajen magance shi ma. A wasu kalmomi, wuce gona da iri na waɗannan maganin rigakafi ya sa ya fi dacewa ga STD, ko kowace cuta don wannan al'amari, don tsayayya da magunguna masu karfi waɗanda suka kasance masu tasiri a kansu.

Hanya ɗaya don rage yawan ƙididdiga ita ce kula da alamun da marasa lafiya ke ciki don tantance yiwuwar samun STD. Don binciken na yanzu, Jones da abokan aikinta sun kuma kalli yadda wasu alamomin ke da alaƙa da al'adun STD. Sun gano cewa a cikin marasa lafiya na maza, kashi 60.3 cikin 100 tare da fitar da azzakari da kashi 57.5 tare da kumburin urethra sun gwada ingancin cutar gonorrhea da/ko chlamydia. A halin yanzu, kashi 25 cikin 100 na mata masu fama da kumburin mahaifa da kashi 27 cikin 100 waɗanda jarrabawar mahaifa ke da zafi sun gwada ingancin cutar gonorrhea da/ko chlamydia. Kashi 35 cikin 100 na marasa lafiya da suka bayyana cewa suna da fiye da ɗaya daga cikin abokan jima'i kuma sun gwada ingancin cutar gonorrhea da/ko chlamydia.

"Duba wasu masu tsinkaya cewa bincikenmu da aka gano yana da haɗin gwiwa tare da kamuwa da cuta na iya taimakawa wajen jagorantar likitoci a lokacin da suke yanke shawarar rubuta maganin rigakafi ko a'a," in ji Jones. In ba haka ba, wannan na iya haifar da juriya na ƙwayoyin cuta, ƙimar da ba dole ba da rikitarwa ko illa masu alaƙa da amfani da ƙwayoyin cuta.

Daidaiton Magani ga waɗanda ake zargi da kamuwa da cutar ta hanyar jima'i. Jaridar Amirka na Kula da Kamuwa. 2016.

Shahararren taken