Maganin cutar sankarar bargo da aka dawo da shi zai iya warkar da Sclerosis da yawa
Maganin cutar sankarar bargo da aka dawo da shi zai iya warkar da Sclerosis da yawa
Anonim

Lokacin da yazo ga ganewar asali na sclerosis (MS), marasa lafiya suna karɓar labarai mai kyau da kuma mummunan labari. Labari mai dadi shine cewa cutar ba ta da kisa; kusan daidai yake da yawan jama'a. Labari mara kyau: cuta ce da ba za ta iya warkewa ba wacce za ta iya ɗaukar ikon yin magana, tafiya, da gani. Wato har yanzu.

A karon farko har abada, gwaji na asibiti ya nuna cewa haɗin gwiwar jiyya na chemotherapy da kuma maganin ƙwayar cuta na iya juyar da tasirin sake dawowar MS mai tsanani a cikin marasa lafiya 24. Binciken, wanda yanzu aka buga a cikin The Lancet, har ma ya bayyana abin da zai iya zama gafara ta farko da aka rubuta a tarihin likita. Wannan daidai ne, maganin, wanda aka saba tanadi don masu cutar sankarar bargo, na iya warkar da MS, The Telegraph ya ruwaito.

sirinji

Na ɗan lokaci yanzu, likitoci sun yi muhawara ko MS a zahiri cuta ce ta autoimmune maimakon neurodegenerative. Wannan saboda tare da MS, tsarin rigakafi yana kai hari ga kumfa masu kariya waɗanda ke rufe zaruruwan jijiya ta hanyar tsarin juyayi na tsakiya. Ko da yake a halin yanzu yanayin ba zai iya warkewa ba, akwai jiyya da za su iya hanzarta murmurewa daga harin MS, wanda zai sauƙaƙa sarrafa alamun.

Maganin ya ƙunshi ba wa marasa lafiya magani wanda ke tilasta sel masu tushe da ke cikin kasusuwan kashi su shiga cikin jini. Daga nan, ana iya girbe sel, a tsarkake su, a daskare su. Da zarar an yi haka, an kawar da tsarin rigakafi na marasa lafiya tare da chemo. Sa'an nan, majiyyaci an dasa su daskararrun ƙwayoyin jikinsu a cikin kasusuwan ƙashinsu a ƙoƙarin ba su sabon tsarin rigakafi. Duban MS a matsayin cutar ta autoimmune, wannan tsarin yana da ma'ana, saboda yana iya sake kunna tsarin rigakafi don aiki ba tare da lalata jiki ba.

A ƙarshen gwajin, wanda ya fara shekaru bakwai da suka wuce, kashi 40 cikin dari na marasa lafiya sun sami raguwa a cikin bayyanar cututtuka, wanda ya haɗa da hasara na hangen nesa da daidaituwa da raunin tsoka. Wataƙila mafi mahimmancin sakamako daga binciken, duk da haka, shine dawo da mai haƙuri ɗaya, Jennifer Molson. An gano shi tare da MS a cikin 1996, Molson ta yi kusan cikakkiyar farfadowa tun lokacin da ta sami sabon magani a cikin 2002. Ba ma shekaru biyar bayan gano cutar ba, Molson tana zaune a asibiti ƙarƙashin kulawar sa'o'i 24 kuma tana amfani da sanda, mai tafiya, da keken hannu don zagayawa, Vox ya ruwaito. A yau, Molson yana rayuwa ba tare da taimakon taimako ba kuma ba shi da wahalar tafiya.

"Jennifer, ta firgita ni wata rana lokacin da ta zo asibitin sanye da manyan sheqa. Wannan yarinya ce da ta iya tafiya da kyar,” wani mai bincike Dokta Mark Freedman ya shaida wa jaridar The Telegraph.

Duk da yake sakamakon yana da alƙawarin, bayan an yaba da su a matsayin "kusa da curative," ba sa rasa haɗarinsu. Maganin yana da tsanani musamman a jiki; a lokacin gwaje-gwajen, wani majiyyaci ya mutu sakamakon gazawar hanta yayin da wani ya buƙaci kulawa mai zurfi don matsalolin hanta.

"Wannan magani yana ba da bege, amma kuma hanya ce mai tsanani da ta zo tare da haɗari mai yawa kuma yana buƙatar ƙwararrun ƙwararrun bayan kulawa," Dokta Emma Gray, shugaban gwaji na asibiti a MS Society, ya gaya wa Telegraph. "Idan kowa yana la'akari da HSCT muna ba da shawarar su yi magana da likitan su."

Shahararren taken